in

Abinci Mai Sauri Yana Dadi

Shin jakar kwakwalwan kwamfuta na iya haifar da halayen jaraba kamar hodar iblis? Nazarin kimiyya a cikin 'yan shekarun nan sun kwatanta jarabar abinci ta barasa da jarabar ƙwayoyi kuma sun fito da sakamako masu ban mamaki. Addiction ga kayan abinci mara kyau yana aiki a cikin kwakwalwarmu bisa ga tsari iri ɗaya kamar, alal misali, jarabar hodar iblis.

Shin abinci mai sauri magani ne?

Abin mamaki, akwai bayanai da yawa da ke nuna cewa jarabar abinci mai sauri yana da muni kamar jarabar ƙwayoyi. Bisa ga wannan bayanan, babban syrup na fructose, monosodium glutamate, mai hydrogenated, gishiri mai ladabi da sauran nau'o'in sinadarai da aka samu a cikin abincin da aka sarrafa su suna da tasirin kwakwalwa iri ɗaya da cocaine.

Wani bincike da masana kimiyya suka gudanar a shekara ta 2010 a Cibiyar Bincike ta Scripps (SRI) a Florida ya nuna cewa berayen da aka ba su damar cin abinci mai sauri daban-daban kyauta suna nuna gagarumin canje-canje a cikin ayyukan kwakwalwarsu da aikinsu kuma waɗannan canje-canjen sun yi kama da waɗanda aka gani a cikin kwakwalwar masu shan muggan kwayoyi. .

Azumin jarabawar abinci yana ƙaruwa

Wani binciken kuma - wannan lokacin da masu bincike daga Jami'ar Austin, Texas, da Cibiyar Bincike ta Oregon suka gano - sun gano cewa ci gaba da cin abinci mara kyau ya rage yawan aiki a cikin striatum (wani yanki na cerebrum da ke da alhakin motsin rai, kuma jin lada yana da alhakin). ) jagora. A wasu kalmomi, kamar yadda yake a cikin magungunan ƙwayoyi ba bisa ka'ida ba, yawan abincin da ake bukata don shan taba don jin "high," irin lada ga abin da yake yi, yana karuwa akai-akai.

Bayanan suna da ban sha'awa sosai wanda a ƙarshe dole ne wannan reshe na bincike ya karɓe su,
In ji Nora Vokow, darektan Cibiyar Kula da Magunguna ta Kasa (NIDA) bisa la'akari da sakamakon binciken.

Ya zama akwai babban cikas game da yadda kwayoyi da abinci ke shafar kwakwalwa.

Magunguna suna haifar da sakin dopamine a cikin kwakwalwa - abin da ake kira hormone farin ciki. A cikin kwatancen binciken, masana kimiyya sun gano kamance tsakanin samar da dopamine a cikin masu shan muggan kwayoyi da mutanen da suka kamu da abinci mai sauri. Ainihin, jaraba ga kwayoyi yana haifar da masu karɓa a cikin kwakwalwa waɗanda ke amsa dopamine kuma suna sa jiki ya ji daɗin zama ƙasa da hankali. Sakamakon haka, masu shan jaraba suna buƙatar mafi girma kuma mafi girma allurai na abubuwan jaraba don cimma wannan matakin gamsuwa. Ainihin hanyoyin guda ɗaya suna aiki a cikin kwakwalwar mutumin da ya kamu da abinci mai sauri.

Neman abubuwan da suka shafi sinadarai

Gabaɗaya, tun da abincin da aka sarrafa yana cike da abubuwan daɗaɗɗen sinadarai na roba, ana iya ɗaukar su da ma'ana mai fa'ida. Don haka ba abin mamaki ba ne cewa miliyoyin mutane a duniya sun kamu da waɗannan samfuran.

Azumin jarabar abinci da kiba

Addiction da aka kwatanta da alama yana da alaƙa da kiba, wanda ya yaɗu a yau. Masu binciken sun sami damar nuna cewa mutane masu kiba suna da ƙarancin masu karɓar dopamine fiye da mutanen da ke da nauyi. Masu kiba suna buƙatar cin abinci mai yawa don gamsar da jarabar abinci mai sauri. Wadannan hanyoyin da ke cikin kwakwalwa na iya ƙarewa a cikin mummunan da'irar da za ta iya haifar da mummunar matsalolin lafiya.

Hoton Avatar

Written by John Myers

Kwararren Chef tare da shekaru 25 na ƙwarewar masana'antu a mafi girman matakan. Mai gidan abinci. Darektan abin sha tare da gwaninta ƙirƙirar shirye-shiryen hadaddiyar giyar da aka san darajar duniya. Marubucin abinci tare da keɓantaccen muryar Chef da ra'ayi.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Haɗarin Danɗanon Man shanu A cikin Popcorn

Sinadarai Masu Guba A Cikin Marufin Abinci Mai Sauri