in

Ruwan 'Ya'yan itace Yana Gajarta Rayuwa?

Har ma an ce sun fi abubuwan sha masu laushi irin su cola da fanta: wani bincike na baya-bayan nan na Amurka ya zo ga ƙarshe cewa ruwan 'ya'yan itace da ke ɗauke da 'ya'yan itace 100 cikin ɗari yana ƙara haɗarin mutuwa. Amma binciken yana da rauni da yawa.

Idan kana son samun kashi biyar na 'ya'yan itace da kayan marmari na yau da kullun, kuna son shan gilashin ruwan 'ya'yan itace. Duk da haka, wani sabon binciken Amurka da ke yawo a intanet a halin yanzu yana lalata nishaɗi: ya yi kashedin cewa kawai 350 milliliters na ruwan 'ya'yan itace a rana yana ƙara haɗarin mutuwa da wuri da cikakken kashi 24 cikin dari - yayin da adadin cola kawai ya zo zuwa kashi 11 kawai.

Masu binciken, wadanda ke aiki a jami'o'in Amurka daban-daban, sun buga sakamakonsu a cikin mujallar "Jama Network Open". Shin da gaske ne lokacin firgita? Kafin ayyana ruwan 'ya'yan itace abin sha mai kisa, yana da kyau a yi nazari sosai kan hanyoyin binciken. A sakamakon haka, gazawa da yawa sun bayyana.

Bayanai daga mahalarta binciken 13,440

Daga cikin batutuwa 13,440 sama da shekaru 45, 1,168 sun mutu bayan shekaru shida - 168 daga cikinsu sakamakon kamuwa da cututtukan jijiyoyin jini (CHD) kamar ciwon zuciya. A matsakaita, mahalarta sun riga sun kasance shekaru 64 a farkon binciken. Bugu da kari, kashi 71 daga cikinsu sun yi kiba ko kiba.

Idan aka kwatanta da bayanai kan ruwan 'ya'yan itace da ruwan sha mai laushi, masu binciken sun ƙaddara haɗin ƙididdiga da aka ambata - amma har yanzu wannan bai tabbatar da ka'idar dalili da tasiri ba.

Sau ɗaya kawai a farkon binciken mahalarta sun cika takardar tambaya game da yanayin cin abinci. An nemi su bayyana sau nawa suka sha wasu abinci da abin sha. Duk da haka, wannan hoton hoton bai yi la'akari da canje-canje a cikin shekaru masu zuwa ba - watakila batutuwan da suka mutu sun ci abinci ƙasa da lafiya fiye da sauran gaba ɗaya, don haka abinci gaba ɗaya zai iya zama haɗari.

Hanyar tana ba da damar yanke hukunci kawai

Hakanan ba zai yiwu a tantance yadda ainihin batutuwan suka kasance cikin amsoshinsu ba. Kuma a ƙarshe, ba a san abin da ya sa mutane suka sha ruwan 'ya'yan itace ba. Wataƙila wasu daga cikinsu suna son ƙarfafa tsarin garkuwar jikinsu musamman, tunda sun riga sun kasance cikin rashin lafiya - wanda hakan kuma zai zama wani abu mai haɗari na mutuwa da wuri.

Ba zato ba tsammani, adadin ruwan 'ya'yan itace da masana kimiyya suka saita a milliliters 350 yana da girma sosai: ƙaramin gilashin ruwan lemu don karin kumallo ya ragu sosai. Ƙungiyar Jama'a don Gina Jiki (DGE) a halin yanzu tana ba da shawarar shan iyakar 200 na ruwan 'ya'yan itace a kowace rana.

Ruwan 'ya'yan itace ba shi da lafiya kamar 'ya'yan itace

Don haka ruwan 'ya'yan itace yana da lafiya ko ma illa? Halin binciken akan abubuwan sha waɗanda aƙalla suna da suna a matsayin madadin mafi koshin lafiya ga abubuwan sha mai laushi har yanzu yana da bakin ciki sosai. DGE ta jaddada cewa ba daidai ba ne maimakon 'ya'yan itace - kuma a mafi yawan rabon yau da kullun ya kamata ya rama. Saboda sabo, dukan 'ya'yan itatuwa sun ƙunshi ƙarin sinadirai da ƙananan adadin kuzari. Hakanan sun fi kyau ga muhalli saboda babu sharar marufi.

Matsalar ruwan 'ya'yan itace shine babban abun ciki na sukari: Ko da fructose, sukarin 'ya'yan itace na halitta daga 'ya'yan itacen da ake amfani da su, wannan yana rage kyakkyawan yanayin cin bitamin. Gwajin ruwan lemu namu kuma ya bayyana cewa wasu samfuran sun ƙunshi abubuwan da ba dole ba na bitamin ko ma ragowar magungunan kashe qwari - idan ruwan 'ya'yan itace ba na halitta bane.

Ƙarshe: ji daɗin ruwan 'ya'yan itace a cikin matsakaici

Zargi ruwan 'ya'yan itace a matsayin abinci ɗaya don ƙara haɗarin mutuwa ba zai iya tabbatar da binciken na yanzu ba. Duk da haka, ya kamata ku ji daɗin ruwan 'ya'yan itace a matsakaici kuma kada ku sha fiye da ƙaramin gilashi a rana. Yana da mahimmanci a tabbatar cewa samfuran sun kasance 'ya'yan itace 100 bisa dari - ba nectars ko ruwan 'ya'yan itace masu zaki ba. Zai fi kyau a tsoma ruwan 'ya'yan itace da ruwan ma'adinai kuma: ta haka ruwan 'ya'yan itace ya fi kyau wajen kashe ƙishirwa.

Hoton Avatar

Written by Micah Stanley

Hi, ni ne Mika. Ni ƙwararriyar ƙwararriyar ƙwararren mai cin abinci ce mai zaman kanta tare da gogewar shekaru a cikin shawarwari, ƙirƙirar girke-girke, abinci mai gina jiki, da rubutun abun ciki, haɓaka samfuri.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Bacewar Jama'a A Norway: Me yasa Salmon Miliyan Takwas Ya Shakata

Yadda Ake Amfani da Kwandon Tabbatar da Biredi (Banneton Basket)