in

Yaya Lafiyar Soya?

Cin ganyayyaki da cin ganyayyaki suna da kyau. Ko don da'a, lafiya, ko dalilai na muhalli: mutane da yawa suna son rage cin naman su ko ma yin ba tare da kayan dabba gaba ɗaya ba. Lokacin neman madadin nama da madara, babu makawa mutum ya ƙare da kayan waken soya.

Waken soya ya ƙunshi kusan kashi 40 na furotin kayan lambu kuma ya ƙunshi magnesium, iron, da omega-3 fatty acids. Waken soya zabi ne mai kyau ga mutanen da ke kula da furotin madara ko kuma suna da babban cholesterol. Amma masana sun yi gargaɗi game da wuce gona da iri har ma da illolin da ke haifar da wuce kima na kayan waken soya. Kayayyakin halitta ne kawai da aka yi daga waken soya waɗanda aka haɗe su ta hanyar gargajiya a zahiri suna haɓaka lafiya a cikin ƙananan adadi.

Soya yana da wadata a cikin isoflavones

Ko da yana da ma'ana don maye gurbin abincin nama tare da kayan waken soya, akwai ƴan abubuwan da za a yi la'akari da su: Kayan waken soya sun ƙunshi calcium kawai idan an ƙara shi da masana'antu. Yawancin samfuran hatsi gabaɗaya sun fi taimako. Waken soya kuma ba shi da lafiyayyan bitamin B12 da ake samu a nama. A gefe guda, waken soya yana da wadata a cikin isoflavones (genistein da daidzein), phytochemicals wanda yayi kama da hormone estrogen na mace.

Koyaya, ka'idar cewa isoflavones na iya taimakawa akan alamun menopause kamar walƙiya mai zafi yanzu an karyata shi ta binciken kimiyya. Isoflavone daidzein na iya rage alamun bayyanar cututtuka a cikin mutum ɗaya kawai idan an canza shi zuwa sinadarin equol a cikin hanji. Ko hakan ya faru, duk da haka, ya dogara ne akan abubuwan gado na mutum ɗaya da kuma yadda ƙwayoyin hanji suka mamaye.

Ba a ba da shawarar foda ko nau'in kwaya ba

Ko isoflavones yana kare kansa daga cutar kansar nono ko ma yana haɓaka haɗarin yana da cece-kuce tsakanin masana kimiyya. Don haka masana sun ba da shawarar cewa ku mai da hankali kan lafiyar lafiyar jiki, yawan motsa jiki, da daidaita tsarin abinci don rigakafin cutar kansa. Bai kamata a shayar da jarirai abincin waken soya ba saboda isoflavones, tunda har yanzu ba a yi cikakken bincike game da tasirin abubuwan shuka irin na hormone ba. Isoflavones suna da matsala ga glandar thyroid: Wannan ya shafi sama da duka kayan waken soya a cikin foda ko nau'in kwaya, wanda ya ƙunshi nau'i mai yawa na waɗannan abubuwan shuka waɗanda zasu iya haifar da hypothyroidism.

Har ila yau, akwai binciken da aka yi a halin yanzu game da tambayar ko kayan waken soya suna da kyau ga zuciya: Sakamakon rage ƙwayar cholesterol na abinci mai arzikin waken soya ana danganta shi da alaƙar renunciation na nama da kitsen dabbobi. Rashin lafiyar waken soya yana faruwa ne kawai a cikin kashi 0.4 cikin dari na yawan jama'a, amma duk wanda ke rashin lafiyar pollen birch yawanci yakan haifar da rashin lafiyar soya, wanda ya fito daga itching mara lahani, matsalolin gastrointestinal, da rashes na fata zuwa barazanar anaphylactic mai barazana ga rayuwa.

Yi amfani da kayan waken soya na halitta

Tun da fiye da kashi 90 na samar da waken soya na duniya ya ƙunshi wake da aka canza ta hanyar halitta, masu amfani da su ya kamata su kula da lakabin da ya dace. Idan kana so ka kasance a gefen aminci, ya kamata ka yi amfani da kayan soya na halitta - anan ba a yarda da amfani da kayan aikin da aka gyara ba gabaɗaya. Ko da waken soya ba maganin mu'ujiza ba ne, ana ɗaukar matsakaicin amfani da kayan waken soya yana da amfani ga lafiyar ku - musamman ma idan kun guje wa cin nama mara kyau.

Hoton Avatar

Written by John Myers

Kwararren Chef tare da shekaru 25 na ƙwarewar masana'antu a mafi girman matakan. Mai gidan abinci. Darektan abin sha tare da gwaninta ƙirƙirar shirye-shiryen hadaddiyar giyar da aka san darajar duniya. Marubucin abinci tare da keɓantaccen muryar Chef da ra'ayi.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Milkshakes: Maye gurbin Abincin Lafiya ga Manya

Salatin lafiya: Vitamins don Fall