in

Farfesa Ya Ce: Madara Tafi Ga Manya!

Bisa ga ra'ayi na hukuma, madara da kayan kiwo yakamata su kasance cikin nau'in abinci iri-iri. Wani farfesa na kimiyyar abinci mai gina jiki ya ƙi yarda: Madara ba ta da amfani ga manya, in ji ta.

Madara ba dole ba ne ga manya

Ana sayan madara kaɗan! Tallace-tallacen madara a Amurka ya ragu da kashi 19 cikin ɗari tun 2009. A Jamus, lambobin suna kama da juna. A cikin 2011, an sha 54.8 kilogiram na madara ga kowane mutum, a cikin 2018 kawai 50.6 kg. Kuma a cikin Nuwamba 2019 ne kawai Dean Foods, babban mai samar da madarar Amurka, ya shigar da karar fatarar kudi. Dalilin raguwar tallace-tallace shine sauyawar masu amfani zuwa abubuwan sha na "madara" na tushen shuka.

Tunda abubuwan sha na shuka irin su almond, oat, ko shinkafa suna kama da madarar saniya amma suna da nau'in sinadirai daban-daban, galibi ana cewa canza zuwa madadin madarar tsire-tsire na iya haifar da ƙarancin bayyanar cututtuka, misali ta fuskar calcium. , bitamin D, bitamin B1 ko furotin. Wannan ba gaskiya ba ne, in ji Vasanti Malik, farfesa a kimiyyar abinci mai gina jiki a Makarantar Kiwon Lafiyar Jama'a ta Harvard. Manya ba sa bukatar madara.

Tun da yawancin bincike sun kuma gano (misali a cikin Maris 2019) cewa shan madara ba zai iya karewa daga osteoporosis ba, bai kamata mutum ya ba da mahimmanci ga ma'adinai na calcium ba. Ana buƙatar da yawa don lafiyayyen ƙasusuwa fiye da wadatar calcium mai kyau.

Manya suna shan sinadirai masu gina jiki na madara da sauran abinci

Vasanti Malik ya ce babu shakka madarar saniya tana da yawan sinadirai –bitamin D, protein, da calcium – don haka yana iya ba da waɗancan sinadarai cikin sauƙi ga yaran da ke da ƙarancin abinci. Duk da haka, manya gabaɗaya suna samun waɗannan sinadarai daga sauran abinci kuma. Hakanan ana aiwatar da tsarin girma a cikin manya ta yadda buƙatun su na gina jiki ya kasance ƙasa da ƙasa.

Calcium, alal misali, ana iya samuwa a cikin kayan lambu masu koren ganye, lentil, da kifi, in ji Dokta Robert Glatter, likita na gaggawa a asibitin Lenox Hill a birnin New York da kuma edita a Medscape, tashar labarai na likita akan yanar gizo.

Duk da haka, Gidauniyar Osteoporosis ta kasa ta lissafa kyawawan hanyoyin samun calcium, wato busassun ɓaure (244 MG), dafaffen broccoli (112 MG), da lemu (42 MG).

Farfesa ya ce: Babu dalilin shan madara!

Idan ba zai yiwu a sami isassun abubuwan gina jiki (calcium da bitamin D) daga abinci ba, abubuwan da ake amfani da su na gina jiki su ma mafita ce mai kyau, Farfesa Malik ya ƙara da nanata: “Babu dalilin shan madara, sai dai idan kuna so.”

Abin mamaki ne cewa ana ba da shawarar madarar saniya a matsayin tushen bitamin D. A gaskiya, 100g na madarar madara ya ƙunshi 8 IU na bitamin D kawai. D bukata. A hukumance, wannan shine 800 IU, IU dubu da yawa ba bisa hukuma ba. Ko da cuku (misali Gouda) yana ba da kusan 50 IU na bitamin D a kowace g 100.)

Shin madadin nonon da aka shuka ya fi na saniya lafiya?

Kamar yadda aka ambata a sama, sau da yawa ana sukar cewa madadin madarar tsire-tsire ba su da amfani kamar madarar saniya kuma ba su da lafiya ko da yaushe. Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Amirka tana ganin yana da kyau cewa abubuwan sha na tsire-tsire suna da ƙarancin mai da adadin kuzari. Koyaya, bisa ga likitan gaggawa Glatter, yana da mahimmanci a kula da sukari da abun ciki na furotin. Ya kamata a guji ƙara sukari. Har ila yau, ba duk abin sha na shuka ba ne ke wadatar da bitamin D da calcium.

Mun riga mun yi bayani dalla-dalla a nan dalilin da ya sa ba ma'ana ba a kwatanta madarar mahaifiyar mama (madarar saniya) da abin sha da shinkafa ko hatsi ko waken soya. Ɗayan yana samuwa a cikin nono na saniya kuma ana amfani da shi don saurin girma na babban dabba (wanda ya kamata ya sami nauyin gram 700 a kowace rana), ɗayan kawai ya ƙunshi nau'o'in sinadirai masu narkewa daga kayan kayan lambu ( hatsi, goro, ko hatsi). legumes).

Nonon shuka ya fi kyau ga muhalli!

Kuma zabin nonon tsire-tsire yana da kyau ga muhalli fiye da madarar saniya, a cewar wani bincike na 2018 na Jami'ar Oxford (madarar shuka da madarar saniya).

Ko hatsi, waken soya, gero, ko shinkafa - noman waɗannan albarkatun ƙasa da kuma samar da abubuwan sha na tsire-tsire suna da alaƙa da ƙarancin iskar gas da ƙarancin amfani da ruwa da ƙasa fiye da samar da madarar shanu da samfuran da aka yi daga gare ta. .

"Idan kun damu da muhalli, to ya kamata ku nemi wasu hanyoyin da ake samu a cikin madara!" Inji Farfesa Malik. A bayyane yake, abin da mutane da yawa ke yi ke nan, saboda:

Madara ta tsiro tana karuwa

A lokaci guda, raguwar tallace-tallacen madara ya haifar da ingantacciyar ƙididdiga ta tallace-tallace don madadin madarar tushen shuka. A cewar Ƙungiyar Abinci na Tsirrai, ƙungiyar masana'antun abinci na tushen shuka, waɗannan sun kusan ninka sau uku a cikin Amurka a cikin shekara guda (2017 zuwa 2018).

A cikin Maris 2019, mujallar masana'antu don cinikin abinci da masana'antu, Lebensmittel Praxis LP, ta ba da rahoton a cikin Jamus "fashewa ta gaske" dangane da haɓakar kasuwa don madadin madarar tushen shuka. Labarin ya faɗi Marek Sumila, Daraktan Kasuwanci DA-CH a Alpro: "Kasuwa ta ci gaba da girma cikin shahara a cikin shekaru 40 da suka gabata kuma tana motsawa daga alkuki zuwa al'ada."

Kamfanonin kiwo na ƙasa da ƙasa kuma suna ba da madarar tushen shuka
Alpro alama ce ta al'ada ta madarar tushen shuka da madadin yogurt. Kamfanin iyaye na Amurka Alpro WhiteWave Foods Danone ne ya siya a cikin 2017 (tare da alamar halitta Provamel) akan dala biliyan 12.5. Danone, shi ne kamfani na biyu mafi girma na kiwo a duniya bayan Nestlé, tare da sayar da madarar Yuro biliyan 16.6 a cikin 2016 kadai.

Idan ka sayi madadin madarar tsire-tsire, don Allah kar a yi amfani da samfura daga kamfanoni na ƙasa da ƙasa waɗanda ke yin mafi yawan tallace-tallacen su daga samfuran dabbobi, suna karɓar wahalar miliyoyin dabbobi, kuma suna son samun kuɗi daga haɓakar abin sha na tushen shuka.

Abin da za a duba lokacin siyan madarar shuka

Zai fi kyau ka sayi madarar shuka daga ƙananan masana'antun gida, irin su B. Natumi daga Troisdorf kusa da Bonn. Kamfanin yana samar da kayan shaye-shaye na ganye a koyaushe daga albarkatun gida ( hatsi, siffa) ko albarkatun Turai (shinkafa, waken soya) tun 1999 kuma yanzu yana ɗaukar mutane 100 aiki.

Samar da ɗorewa yana faruwa ne kawai a masana'antar kamfanin a Jamus. Babban mahimmancin wannan shawarar shine ba kawai falsafar kamfani ba, wanda muke so sosai amma kuma cewa Natumi yana samar da abin da muka yi imani shine mafi kyawun abin sha a kasuwar Turai.

A Switzerland, kamfanin iyali Soyana ne ke samar da abubuwan sha na shuka mafi inganci kuma koyaushe yana kiyaye lafiyar dabbobi da muhalli tun lokacin da aka kafa kamfanin. Abin sha na waken soya, alal misali, sun fi ma'adanai da yawa fiye da kayayyakin gasa. Rabin lita kawai ya ƙunshi kashi 42 na magnesium da kashi 30 na baƙin ƙarfe da ake buƙata ba tare da an ƙara waɗannan ma'adanai ba.

Nonon saniya ba lallai ba ne - kawai ku yi madarar tushen shuka

Tabbas, zaku iya shirya madadin madarar shuka da kanku. Za ku gane da sauri cewa madarar saniya ba ta da amfani. Kuna iya jin daɗi ba zato ba tsammani ba tare da madara da kayan kiwo ba. Saboda kwarewa ya nuna cewa mutane da yawa suna fama da rashin haƙuri na madara ba tare da saninsa ba, alamun cututtuka na yau da kullum suna inganta ba zato ba tsammani da zarar kun rayu ba tare da madara ba na 'yan makonni.

Hoton Avatar

Written by Crystal Nelson

Ni kwararren mai dafa abinci ne kuma marubuci da dare! Ina da digiri na farko a Baking da Pastry Arts kuma na kammala azuzuwan rubuce-rubuce masu zaman kansu da yawa kuma. Na ƙware a rubuce-rubucen girke-girke da haɓakawa da kuma girke-girke da rubutun ra'ayin kanka a yanar gizo.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Menene Histamine?

Shin Magnesium Stearate yana da illa a cikin kari?