in

Radishes: yaji, mai daɗi da lafiya

Radishes suna da wadata a cikin bitamin, suna da rabo mai kyau na zafi, kuma suna da maganin rigakafi da maganin antioxidant. Jin daɗinsa - alal misali a cikin salatin - shima yana da amfani ga lafiya, musamman a yanayin cututtukan numfashi.

Radish: Mai sihiri tare da kunci ja

Jajayen radish mai siffar zobe da haske yayi kama da ban sha'awa da alama ya fito daga wata duniya. Har yanzu ba a san inda ya fito da kuma wace shuka ta fito ba.

Abu daya, duk da haka, babu shakka: radish kayan lambu ne mai lafiya sosai wanda ke sha'awar matasa da tsofaffi saboda dandano mai zafi da yaji. Ba tare da dalili ba ne yara masu kyan gani da jajayen kunci ake kiran radishes a wasu wurare.

Ganyen radish: mai gina jiki da abinci mai gina jiki

Radish yana da sunansa ga kalmar Latin radix, wanda ke nufin tushen. Shahararrun kayan lambu suna girma a ƙarƙashin ƙasa. Duk da haka, ba tushen tushe ba ne, amma abin da ake kira tuber ajiya kimanin santimita hudu, wanda sai kawai sai ya biyo baya. Abin takaici, kamar koren ganye, waɗannan galibi ana zubar dasu, kodayake suma suna da lafiya.

Dukansu radish (Raphanus sativus var. sativus) da radish masu cin abinci irin su farin radish na giya suna cikin jinsin radish, iri ne na radish na lambu. Radishes suna da yawa a cikin kowa dangane da dandano da kayan abinci kuma, kamar broccoli, Brussels sprouts, da dai sauransu, suna cikin dangin cruciferous.

Tsire-tsire masu lafiya: iri-iri sun sake ganowa

An ambaci Radishes dubban shekaru da suka wuce a matsayin abinci da tsire-tsire na magani. Wani lokaci suna da maganin rigakafi, cholagogue, da sakamako mai tsauri kuma har yanzu ana amfani da su a cikin maganin gargajiya don tari, asarar ci, matsalolin narkewar abinci, da cututtukan hanta da gallbladder.

A cewar majiyoyi, radish kawai ya sami damar kafa kansa a Turai a cikin karni na 16, wanda ya fara daga Faransa. An yi noman noman launin toka da rawaya-kasa-kasa a cikin nau'i-nau'i iri-iri, ba da jimawa ba radish mai ban sha'awa da ja mai ban sha'awa ya rufe su.

Ko oval, cylindrical, ko mikewa: a halin yanzu, radishes masu siffa daban-daban da masu launi suna shahara sosai. Baya ga shahararren ja, akwai kuma fari, ruwan hoda, violet, rawaya, da launin ruwan kasa, har ma da nau'ikan sautin biyu akan tayin. Siffofin na musamman sun haɗa da nau'in farar ƙanƙara mai siffar mazugi, wanda yake tunawa da ƙananan radishes na giya kuma sau da yawa ana cinye shi a tafasa, ko kuma nau'in Duett mai launin siliki da fari.

Abubuwan gina jiki na sabo radishes

Fresh radishes shine kashi 94 na ruwa kuma, tare da 15 kcal a kowace gram 100, abun ciye-ciye ne mai ƙarancin kalori. Har ila yau, kayan marmari sun ƙunshi:

  • 1 g furotin
  • 0.1 grams na mai
  • 2 g carbohydrates (mai sha)
  • 2 grams na fiber na abinci

Ya kamata a jaddada cewa radishes sun ƙunshi kusan kowane carbohydrates kuma rabin su fiber ne. Wadannan suna da tasiri mai kyau akan narkewa, suna tabbatar da jin dadi na tsawon lokaci, da kuma magance sha'awar. Saboda haka radish ɗin crunchy sun dace da ban mamaki don yaji daɗin maraice na TV maimakon kwakwalwan kwamfuta da makamantansu.

Vitamin da ma'adanai a cikin radishes

Dangane da abubuwa masu mahimmanci, radish yana haskakawa ta hanyar bambancinsa. Ya ƙunshi jimlar fiye da 20 bitamin da ma'adanai. gram 100 na sabbin radishes sun ƙunshi u. dabi'u masu zuwa, ta yadda RDA (Shawarwari na yau da kullun) koyaushe yana nuna adadin abin da ake buƙata na yau da kullun:

  • 50 mcg Vitamin K (71.4 bisa dari na RDA): Wannan yana da mahimmanci ga samuwar kashi, lafiyar jini, da kuma zubar jini.
  • 30 MG bitamin C (kashi 30 na RDA): antioxidant yana ƙarfafa tsarin rigakafi kuma yana da tasiri mai kariya daga cututtuka daban-daban kamar. B. Ciwon daji.
  • 24 μg bitamin B9 (6 bisa dari na RDA): Har ila yau, an san shi da folic acid, yana da hannu a cikin samar da serotonin, norepinephrine, da dopamine, da kuma lafiyar lafiyar jini da tabbatar da lafiyar tayin ciki.
  • 1.5 MG baƙin ƙarfe (12 bisa dari na RDA): Alamar alama ita ce tantanin halitta kuma yana da mahimmanci don jigilar oxygen ta cikin kwayoyin jinin jini.
  • 255 MG na potassium (6.4 bisa dari na RDA): Wannan yana taka muhimmiyar rawa a cikin ma'auni na electrolyte na sel kuma yana ƙarfafa tsarin juyayi, ƙwayoyin tsoka, da zuciya.
  • 53 µg jan karfe (4.2 bisa dari na RDA): Yana goyan bayan shan ƙarfe, yana da tasirin anti-mai kumburi, kuma ana amfani dashi a cikin maganin cututtukan rheumatic.

Man mustard yana da maganin rigakafi da sakamako na detoxifying

Kamar yadda ake cewa, abin da ke da zafi yana da lafiya. Wannan tsohuwar magana kuma ta shafi radishes. Man mustard suna da alhakin dandano barkono. Wadannan suna faruwa ne a lokacin da aka cije kayan lambu masu daskarewa ko kuma aka sare su ta wata hanya dabam. Domin sai glycosides na man mustard da ke cikin radish ya haɗu da enzyme myrosinase, wanda kuma yake a can. Sai yanzu radish ya zama zafi. Daga cikin radish mustard mai, abu allyl isothiocyanate (AITC), wanda aka samo shi daga man mustard glycoside sinigrin, ya cancanci ambaton musamman.

Nazari daban-daban irin su Masu bincike irin na Roswell Park Cancer

Cibiyoyi a New York sun nuna cewa AITC yana da tasirin maganin rigakafi, yana kare ɗan adam daga cututtuka kamar ƙwayoyin cuta da fungi, yana ba da kariya daga kumburi, kuma yana da rigakafin ciwace-ciwacen daji kamar kansar mafitsara. Har ila yau, yana da ban sha'awa cewa kasancewar bioavailability na AITC yana da girma sosai idan aka kwatanta da sauran man mustard kuma yana da kashi 90 na ban mamaki.

Sulforaphane man mustard - wanda kuma ana samunsa a cikin broccoli, farin kabeji, da dai sauransu - yana da tasirin antioxidant mai karfi kuma yana iya sa ciwon ciki mai haifar da Helicobacter pylori mara lahani. Bugu da ƙari, wannan man mustard yana iya kashe ƙwayoyin cutar kansa kuma yana kare jiki daga guba. A cewar wani bincike da aka yi a Jami’ar Arkansas na Kimiyyar Kiwon Lafiyar Jiki, Sulforaphane har ma yana iya kawar da gubobi da ake samu a cikin maganin cutar kansar doxorubicin, wanda idan ba haka ba zai iya kai hari ga tsokar zuciya.

Red pigments a cikin radishes inganta lafiya

Kamar kowane tsire-tsire na cruciferous, radishes ba wai kawai sun ƙunshi glycosides na man mustard ba amma da yawa daban-daban da sauran abubuwa na biyu na biyu. Dukkansu suna aiki tare da ƙarfi fiye da yadda zai yiwu da kansu. Waɗannan sun haɗa da rini na musamman na halitta waɗanda ke ba wa radish jajayen launi mai ban mamaki.

Masu bincike daga Jami'ar Putra Malaysia sun yi nazari sosai kan wadannan abubuwan da ake kira anthocyanins a cikin 2017 kuma sun gano cewa suna da antioxidant da antimicrobial Properties, suna da amfani ga idanu, inganta lafiyar jiki, magance kumburi kuma sakamakon haka suna kare kariya daga cututtuka masu yawa kamar kiba, Ciwon sukari. , cututtukan zuciya da jijiyoyin jini, da ciwon daji na iya karewa. Muna ba da shawarar labarin: Anthocyanins suna kare kariya daga ciwon daji.

Radishes yana rage haɗarin ciwon sukari

Masu ciwon sukari kuma suna cin gajiyar yawan shan radish. Don haka an danne z. Dangane da sabon binciken, sulforaphane, alal misali, yana haɓaka samar da sukari a cikin ƙwayoyin hanta kuma yana haɓaka juriya ga glucose, wanda ke nufin cewa jiki ba ya da ƙarfi sosai ga yawan amfani da carbohydrate tare da hauhawar sukarin jini kuma yana iya sarrafa sukari da kyau.

A cewar wani nazari na bayyani a Jami’ar Kimiyya da Fasaha ta Jordan, ana iya danganta tasirin radishes na antidiabetic zuwa hanyoyi daban-daban na aiki: Da farko dai, abubuwan da ke cikin antioxidants suna haɓaka hanyoyin kariya na jiki kuma suna rage damuwa. Dukansu tasirin suna rage haɗarin ciwon sukari.

Bugu da ƙari, ana daidaita matakan sukari na jini ta hanyar haɓaka ɗaukar glucose a cikin tantanin halitta yayin da rage yawan sha glucose a cikin hanji.

Tabbas, ba haka ba ne cewa masu ciwon sukari za su iya kawar da wahalarsu ta hanyar cin radish kawai. Duk da haka, kimiyya ta daɗe da yarda cewa ana iya guje wa cutar kuma har ma da warkewa a yawancin waɗanda ke fama da isassun motsa jiki, sarrafa nauyi, da daidaita abinci. An ce tsire-tsire masu tsire-tsire irin su radishes suna da damar yin rigakafi ta musamman, wanda kuma wani bincike da aka yi a Asibitin Haɗin Kan Jami'ar Qingdao ya tabbatar a cikin 2016.

Ana sayar da Radishes a duk duniya kuma ana samun su duk shekara a cikin ƙasashen Jamusanci. Radishes daga gonakin gida suna samuwa daga Maris zuwa Oktoba. Yayin da radishes ke fitowa daga noman waje a cikin bazara da bazara, ana shuka su a cikin greenhouses a cikin kaka da hunturu. Abubuwan da ke cikin man mustard glycosides koyaushe yana girma a cikin radishes na waje don haka yawanci suna ɗanɗano kaifi.

Koyaya, noman cikin gida bai wadatar don biyan buƙatu ba. Shigo da radishes, saboda haka, sun fito ne daga Netherlands, amma kuma daga Faransa, Italiya, Hungary, Isra'ila, har ma da Florida. Idan kun dogara da radishes na yanki, kuna tallafawa manoma a yankinku kuma kuna ba da gudummawa mai mahimmanci dangane da daidaiton muhalli.

Lokacin siyan, ya kamata ku tabbata cewa radishes suna da ƙarfi don taɓawa, suna da launi mai haske, kuma ba a hange su. Ganyen ya zama kore (ba rawaya ba) kuma ba faduwa ba. Bugu da ƙari, ya kamata ku yi fare akan radishes na halitta, saboda sun ƙunshi ƙarin abubuwa masu haɓakawa kuma suna ba da fa'idodi da yawa:

Radishes na halitta sun fi koshin lafiya

Ko da yake tushen kayan lambu gabaɗaya suna da ƙasa a cikin ragi fiye da ganyaye da kayan marmari, tun da ɓangaren da ake ci a ƙasa ba a fallasa shi kai tsaye ga magungunan kashe qwari, ragowar ana auna su akai-akai. Ya kamata ku zaɓi radishes na halitta, musamman idan kuna son jin daɗin ganye. A cewar Ofishin Tarayya na Kariya na Kariya, radishes na al'ada suna daga cikin samfuran da suka fi yawan korafi a cikin 2015.

A cikin 2016, bincike a Ofishin Binciken Kimiyya da Dabbobin Dabbobi a Stuttgart ya nuna cewa 13 daga cikin samfuran radish na 14 daga al'ada na al'ada a Jamus da ƙasashen waje sun gurɓata tare da ragowar, wanda samfuran 11 suka nuna raguwa da yawa. Matsakaicin adadin ya ma wuce a cikin samfurori 3. An gano Chlorates, wanda zai iya haifar da hana shan iodin akan lokaci, da kuma yuwuwar cutar sankarau chloral-dimethyl, wanda ba a yarda da shi a cikin ƙasashen Jamusanci).

Bugu da ƙari, radishes na halitta sun ƙunshi ƙananan nitrates, waɗanda ke faruwa ta halitta a cikin ƙasa kuma tsire-tsire suna amfani da su azaman abubuwan gina jiki. Matsalar, duk da haka, ita ce ƙasa a cikin aikin noma na al'ada ya wuce gona da iri kuma abun da ke cikin nitrate yakan yi yawa a sakamakon haka. Wannan na iya haifar da matsalolin lafiya, musamman a yara, kamar yadda nitrates yakan canza a cikin jiki zuwa nitrites masu guba kuma a ƙarshe ya zama nitrosamines, wanda kuma ana ɗaukarsa carcinogenic.

Girbi radishes da radish suna tsiro da kanku

Idan kana da lambun ko baranda, zaka iya cin radishes naka daga Mayu zuwa Oktoba. Za a iya girma tsire-tsire ba tare da ƙoƙari mai yawa ba, wuri mai haske, wani yanki mai inuwa da matakin danshi yana da mahimmanci. Akwatin baranda guda ɗaya mai auna kusan santimita 100 x 20 ya isa girbi kusan radishes 40.

Hakanan zaka iya girma musamman lafiyayyen radish sprouts a gida. Wasu daga cikinsu suna halin da wani ko mafi girma na gina jiki abun ciki fiye da ajiya tuber kanta. B. Yawan furotin sau 3 kuma kusan ninki biyu na bitamin C da baƙin ƙarfe. Lokacin siyan tsaba, yakamata ku tabbatar da cewa suma sun dace da tsiro.

Jiƙa tsaba a cikin ruwan sanyi na kimanin awa 12. Daga nan sai a sanya ’ya’yan itacen da za a shuka a cikin injin germinator a shayar da su sannan a wanke su akalla sau biyu a rana. Yana da mahimmanci cewa ruwan zai iya gudu da kyau saboda tsaba kada su kwanta a cikin ruwa. Kuna iya jin daɗin tsiron ku bayan kwanaki uku zuwa biyar kawai - bayan wankewa sosai.

A cikin 'yan kwanaki na farko na germination, radishes na iya haɓaka tushen fibrous mai kyau wanda za'a iya kuskure don mold saboda furcinsu, bayyanar ƙasa. Gwajin warin yana taimakawa: Idan tsire-tsire suna jin wari sabo ne kuma ba musty ba, komai yana da kyau. Ana iya samun ƙarin bayani a ƙarƙashin Rukunin Zana da kanka.

Tun da radishes ba a adana kayan lambu ba, suna da iyakataccen rayuwa. Koyaya, zaku iya adana su cikin aminci a cikin jakar filastik a cikin firjin ku na akalla mako guda. Ko kuma za ku iya nannade radishes a cikin rigar da aka daskare kuma ku sanya su a cikin gilashin gilashin da aka rufe. Tun da ganyen yana cire danshi daga radish kuma ya sa ya yi murzawa, ya kamata a fara cire su da wuka mai kaifi kuma a sarrafa su nan da nan ko adana su daban (ba fiye da kwanaki 1-2 ba).

Zai fi kyau a yi amfani da radishes da wuri-wuri, kamar yadda man mustard da ke ba su dandano ya rushe yayin da aka adana su kuma kayan lambu suna daɗaɗa.

Radishes: zafi mai zafi a cikin kicin

Idan aka kwatanta da sauran tsire-tsire masu tsire-tsire, radishes suna da fa'ida cewa yawancin mutane sun fi son cin su danye. Ta wannan hanyar, ana iya zana abubuwa masu mahimmanci daga cikakke. Raw radishes shine kayan abinci mai kyau na salatin saboda bayanin kula da barkono, amma kuma suna dandana mai girma akan yanki na gurasar abinci.

Yankakken radishes, albasa, da chives gauraye da dafaffen dankalin jarirai suna yin abincin rani mai haske da daɗi. Hakanan ana iya sarrafa tushen kayan lambu zuwa miya mai kamshi ko kuma pesto mai yaji.

Radishes kuma suna da ɗanɗano mai ban sha'awa idan an soya a taƙaice a cikin wok tare da ɗan man zaitun. Suna daidaita sosai da 'ya'yan itatuwa masu zaki kamar apples, mangoes, ko inabi. A cikin abincin Asiya, musamman, ya zama ruwan dare don haɗa kayan yaji da zaki cikin basira.

Kuna iya amfani da ganyen radish sabo, mai yaji a cikin salads ko wasu jita-jita kamar ganyaye. Suna ɗanɗana musamman idan an shirya su kamar alayyafo ko azaman sinadari a cikin koren smoothies, miya, da miya.

Hoton Avatar

Written by Micah Stanley

Hi, ni ne Mika. Ni ƙwararriyar ƙwararriyar ƙwararren mai cin abinci ce mai zaman kanta tare da gogewar shekaru a cikin shawarwari, ƙirƙirar girke-girke, abinci mai gina jiki, da rubutun abun ciki, haɓaka samfuri.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Chives: Mu'ujizar Dafuwa Na Duniyar Ganye

Shin Le Creuset Stoneware ya cancanci shi?