in

Wannan shine yadda Gluten ke sake zama Mai jurewa - Ga kowa da kowa

Masu bincike a Vienna sun ɓullo da wani magani wanda ke mayar da alkama marar lahani a cikin jikin marasa lafiya na celiac - kuma yana iya kasancewa a cikin kantin magani a cikin 'yan shekaru.

Gurasa, burgers, ko taliya haramun ne ga marasa lafiya da cutar celiac - saboda ko da mafi ƙarancin adadin furotin da ke ƙunshe a yawancin hatsi na iya haifar da mummunan halayen kamar ciwon ciki, zawo, da amai.

Wannan ya faru ne saboda rashin aiki a cikin garkuwar jiki: da zaran waɗanda abin ya shafa sun ci gluten, tsarin rigakafi ya kai hari ga sel a cikin ƙananan hanji. Likitoci sun dade suna binciken magunguna don magance yanayin. Duk da haka, ci gaban irin wannan miyagun ƙwayoyi yana da alaƙa da matsaloli da yawa - saboda dole ne ya shiga cikin tsarin rigakafi kuma saboda haka yana da alaƙa da mummunan sakamako.

Wani sabon wakili yana kama alkama kuma ya mayar da shi mara lahani

Masana kimiyya a Jami'ar Fasaha ta Vienna, saboda haka, sun ɗauki wata hanya ta daban a ƙoƙarinsu na baiwa mutanen da ke fama da cutar Celiac damar cin kayayyakin hatsi ba tare da sakamako mai raɗaɗi ba: Sun ƙirƙira wani magani wanda ke kai hari ga ƙwayoyin giluten kai tsaye kuma ya mayar da su marasa lahani - kuma kafin tsarin kariyar jiki yana “gane” kuma yana fara kai hare-hare masu raɗaɗi akan ƙananan hanji.

"Jikinmu yana samar da ƙwayoyin rigakafi waɗanda suka dace daidai da antigens masu mamayewa, kamar maɓalli a cikin kulle - wannan maganin rigakafi ya sa waɗannan antigens marasa lahani," in ji Farfesa Oliver Spadiut, shugaban ƙungiyar bincike ta Integrated Bioprocess Development a Jami'ar Vienna ta Fasaha. "Idan har yanzu kun samo kuma ku samar da wani sabon gungun antibody wanda ke shiga cikin kwayar cutar gluten mai mamayewa kuma ya toshe shi ba tare da karfafa tsarin rigakafi ba, to zaku iya kawar da alamun cutar celiac."

Makasudin aikin binciken shine don ƙirƙirar hadaddun irin waɗannan gutsuttsuran rigakafi guda biyu waɗanda ke “take” ƙwayar alkama ta yadda ba zai iya samun ƙarin tasiri a cikin hanji ba.

Tuni a kantin magani a cikin 2021

A cikin dakin gwaje-gwaje, masana kimiyya sun yi nasarar sake tsara wasu kwayoyin cuta ta yadda za su samar da daidai gwargwado na rigakafi da ake so. "Zai zama shirye-shiryen da marasa lafiya na celiac zasu iya ɗauka tare da abincin da ke dauke da alkama don taimakawa bayyanar cututtuka na celiac," in ji filin wasa na Oliver. "Ya rage a gani ko wannan zai sa bayyanar cututtuka su ɓace gaba ɗaya ko kuma kawai rage su - watakila kuma ya bambanta daga mutum zuwa mutum. A kowane hali, mun yi imani da gaske cewa samfurin zai kasance a cikin kantin magani na yau da kullun a farkon 2021. "

Tabbas, wannan baya taimaka wa mutanen da ke fama da rashin haƙuri wanda bai dogara da cutar celiac ba. Duk da haka, a cikin wani binciken da aka buga a cikin 2017, masu bincike sun iya nuna cewa a baya da yawa da ake zaton gluten sensitivities akwai rashin haƙuri ga abin da ake kira fructans - waɗannan abubuwa suna samuwa a cikin alkama, amma kuma wasu nau'in kayan lambu.

Hoton Avatar

Written by Crystal Nelson

Ni kwararren mai dafa abinci ne kuma marubuci da dare! Ina da digiri na farko a Baking da Pastry Arts kuma na kammala azuzuwan rubuce-rubuce masu zaman kansu da yawa kuma. Na ƙware a rubuce-rubucen girke-girke da haɓakawa da kuma girke-girke da rubutun ra'ayin kanka a yanar gizo.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Abinci mai Lafiya: Masana kimiyya sun ƙirƙiri matsayi mai ban mamaki

Me yasa yakamata ku sha kofi a cikin mintuna 60 masu zuwa