in

Vitamin D Akan Rabawan Hakora

Bincike daban-daban da aka yi da yara ya nuna cewa daidaitaccen shan bitamin D zai iya rage ruɓar haƙori. Tun da ana samun bitamin D a cikin fata tare da taimakon hasken rana, waɗannan sakamakon sun nuna cewa akwai alaƙa tsakanin karuwar lalacewar haƙori da kuma canza halaye na yara a yau. Ta yaya za ku iya kare kanku da yaranku daga rashi na bitamin D da haka kuma daga lalatawar hakori?

Don caries: duba bitamin D

Vitamin D yana da alhakin ayyuka daban-daban a cikin jikin mutum - ciki har da lafiyayyen ƙasusuwa da hakora. Idan hakora sun riga sun kamu da cutar kuma suna fama da caries, to lokaci yayi da za a duba matakan bitamin D.

Jiki yana iya samar da bitamin D kansa cikin sauƙi tare da taimakon hasken rana. Amma ba shakka, fata kuma dole ne ta sami isasshen rana, wanda ba zai yi aiki ba idan ba ku da waje ko kuma koyaushe kuna son kare fata daga hasken rana tare da hasken rana.

A cikin ƙasashen Turai da yawa, mutane da yawa (ciki har da yara) ba sa kashe lokaci kaɗan a waje. Halayen salon rayuwa sun ƙara ɓullo da su don ciyar da mafi yawan lokaci a cikin gida - a ofis ko a gida. Rashin bitamin D ya yadu don haka - haka ma marasa lafiya da hakora da kuma tsufa har ma da kasusuwa masu ciwo da sauran cututtuka masu yawa da ke da alaƙa da rashin bitamin D.

Rashin bitamin D da lalata hakori

Wani littafin da Dokta Philippe P. Hujoel ya buga, wanda aka buga a mujallar Nutrition Reviews, ya nuna cewa akwai wata alaƙa da ke tsakanin rashi bitamin D da ɓarnawar haƙori ga yara. Dokta Don aikinsa, Hujoel ya yi nazarin sakamakon gwaje-gwaje na asibiti guda 24 da aka gudanar a tsakanin farkon shekarun 1920 zuwa ƙarshen 1980 tare da yara fiye da 3000.

Duk waɗannan gwaje-gwaje sun gwada tasirin mafi girman matakan bitamin D a cikin yara. Don wannan dalili, ko dai an fallasa batutuwan zuwa radiation UV na wucin gadi, ko kuma an ba su bitamin D a cikin nau'in kayan abinci na abinci ko azaman mai.

Dokta Hujoel ya taƙaita sakamakon waɗannan binciken guda 24 tare kuma ya kawo su ga ma'ana ɗaya.

Babban burina shine in taƙaita bayanan da aka tattara daga karatu daban-daban sannan in sake duba batun bitamin D da lalata haƙori.
ya bayyana hakan ne a wata sanarwa da ya fitar.

Duk da haka, Hujoel na Jami'ar Washington ba shi ne masanin kimiyya na farko da ya gano cewa bitamin D na iya dakatar da yaduwar lalacewar hakora ba. Tun a shekarun 1950, Ƙungiyar Likitoci ta Amirka da Ƙungiyar Bincike ta {asa ta Amirka, sun yi yunƙurin cewa, haƙiƙa, bitamin D na da amfani wajen rage ruɓar hakora.

Koyaya, wannan ilimin mai mahimmanci game da ingantaccen tasirin bitamin D akan lafiyar hakori bai taɓa sanya shi ga jama'a ba. Hatta likitocin hakora ba sa sanar da majiyyatan cewa bitamin D yana amfanar hakora.

Har ila yau, Dr Michael Hollick, farfesa a fannin likitanci a Cibiyar Kiwon Lafiya ta Jami'ar Boston, ya shaida wa manema labarai cewa binciken da Jami'ar Washington ta yi ya tabbatar da muhimmancin bitamin D ga lafiyar hakori:

Yaran da ba su da isasshen bitamin D yawanci suna da hakora mara kyau, rashin haɓaka haƙora, kuma sun fi saurin lalata haƙori.

Vitamin D don lafiyayyen ƙasusuwa da hakora

Musamman masu ciki ko matasa masu tasowa su sani cewa bitamin D yana da mahimmanci ga lafiyar 'ya'yansu. Vitamin D yana tabbatar da cewa duka hakora da kasusuwa sun fi wadata da ma'adanai.

Bugu da ƙari, ƙarin bincike ya nuna cewa rashin bitamin D yana da alaƙa da ci gaban cututtuka da yawa. Alal misali, an danganta rashi na bitamin D a cikin bincike daban-daban zuwa ga ciwon nono, rheumatoid arthritis, da kuma haɗarin cututtukan zuciya. Don haka ya kamata a guji rashi bitamin D ko ta yaya.

Isasshen wadatar bitamin D

Kamar yadda aka riga aka ambata, hasken rana shine tushen halitta na bitamin D. Duk da haka, idan ba ku da lokacin samun isasshen rana ko kuma idan kuna zaune a wurin da rana ba ta haskakawa sosai (musamman a lokacin hunturu), har yanzu kuna da. madadin samun isasshen bitamin D.

Musamman a cikin watanni tare da ƙarancin hasken rana, gadon rana kuma zai iya taimakawa wajen haɓaka matakin bitamin D a cikin jiki. Sabbin solariums yanzu suna ba da madaidaicin haɗin UVA/UVB. Duk da haka, ya kamata a yi amfani da gadaje na rana ta hanyar da aka yi niyya kawai, kuma a cikin kowane hali kada a wuce gona da iri

Baya ga solarium, ana kuma iya amfani da fitila mai cikakken bakan a gida don samar da karin bitamin D a jiki. Duk da haka, ya kamata ka tambayi masana'anta haske mai dacewa don hujja cewa samar da bitamin D da gaske yana kunna tare da taimakon fitilunsu.

Hakanan zaka iya samun bitamin D daga abinci. Mackerel, salmon, da kwai gwaiduwa abinci ne mai yawan bitamin D. Lokacin cin kifi, duk da haka, ya kamata a koyaushe a tabbatar da cewa bai fito daga gurɓataccen ruwa ba.

Wata hanyar samar da isasshen bitamin D ga jiki shine shan bitamin D3 capsules. Ta wannan hanyar, zaku iya wadata jiki da adadin bitamin D3 da yake buƙata. Vitamin D3 capsules ya kamata a sha musamman a cikin watanni na hunturu. Ana iya ci gaba da samun ƙarin bitamin D a lokacin rani idan ba ku daɗe ba a waje ko kuma idan kuna da fata mai laushi kuma koyaushe kuna buƙatar amfani da hasken rana.

Tsofaffi da mata masu juna biyu suna buƙatar ƙarin bitamin D

Ya kamata tsofaffi su ba da kulawa ta musamman ga wadatar bitamin D, saboda samuwar bitamin D a cikin fata yana raguwa da shekaru. Mata masu ciki da masu shayarwa suma suna da ƙarin buƙatun bitamin D. Idan zama a cikin rana ba zai yiwu ba a cikin wannan lokaci na rayuwa, ƙarin abinci mai gina jiki tare da capsules na bitamin D3 ya kamata a tattauna tare da mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali. Tun da sau da yawa ko da sunbathing ba a bayyane yake ƙara matakin bitamin D ba, yakamata a fara bincika matakin bitamin D don kasancewa a gefen aminci.

Nemo cikakkun likitocin hakora

A Ƙungiyar Jama'a don Magungunan Haƙoran Muhalli (DEGUZ) ko kuma a Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya don Holistic Dentistry e. V. (GZM) zaka iya samun cikakken likitan hakori wanda zai iya taimaka maka da ruɓewar hakori ko wasu matsaloli.

Hoton Avatar

Written by John Myers

Kwararren Chef tare da shekaru 25 na ƙwarewar masana'antu a mafi girman matakan. Mai gidan abinci. Darektan abin sha tare da gwaninta ƙirƙirar shirye-shiryen hadaddiyar giyar da aka san darajar duniya. Marubucin abinci tare da keɓantaccen muryar Chef da ra'ayi.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Cin Abinci mara kyau: Manyan Abinci guda 9

Probiotics Kariya Daga mura